Gia đình năm 1960 ở Hà Nội

Gia đình năm 1960 ở Hà Nội
Gia đình chụp kỉ niệm ở Hiệu ảnh Quốc tế Bờ Hồ, Hà Nội, năm 1960. (Từ trái qua, hàng trước: Hữu Nghị, Thành Công, Kiến Quốc, Hạnh Phúc. Hàng sau: Kháng Chiến, Cha, Thắng Lợi, Yên Hồng và Mẹ bế Việt Trung).

Thứ Hai, 12 tháng 3, 2012

Thăm bác Giáp ở nhà khách T78

Với bác Văn cô Hà, cô Vân tại T78, TpHCM.
Dự kiến hè năm 2004 gia đình sẽ cùng Hội Sử học VN tổ chức hội thảo về cha. Việc sưu tầm tư liệu từ những bạn chiến đấu cũ rất cần thiết mà bác Giáp là 1 địa chỉ quan trọng.
Ngày mẹ mất, tháng 8/1993, ngay buổi tối sau khi phát tang, bác Giáp cùng cô Hà và Hồng Nam đã đến tận 99 chia buồn. Thật xúc động.

Đầu năm 2003 nghe tin bác Giáp vào "tránh đông" ở phía Nam, Kháng Chiến và Kiến Quốc đã đến thăm. Có nhiều cảm xúc, lo lắng. Ngày đó bác đã ngoài 90, sợ bác không còn nhớ nhiều chuyện xưa. Vậy mà không, bác vẫn nhớ như in những bạn chiến đấu cùng được tấn phong đầu 1948, sau Chiến thắng Việt Bắc thu đông cuối 1947: "Cha cháu cùng bác Lê Thiết Hùng thay mặt Bộ Tổng tư lệnh, chỉ huy Khu 10 chặn địch, bẻ gãy gọng kìm tấn công theo hướng sông Lô lên Việt Bắc. Đó cũng là lần đầu tiên ta sử dụng pháo binh đánh trực diện...".
Cô Hà thì nhớ, cha cháu vui tính, hay kể chuyện tiếu lâm mỗi lần họp Bộ Tổng.
Lần đó có cả chú Hoàng Minh Phương, tổ trưởng phiên dịch cho bác Văn ở mặt trận Điện Biên Phủ và cô Vân (vợ chú Vũ Tuân, bạn tù Hỏa Lò 1945 của cha). Cũng may có thợ ảnh theo chú mà có tấm ảnh quý này.
Bác Văn hứa sẽ viết bài cho hội thảo ông Bình. (Bài đã in trong "Trần Tử Bình, từ Phú Riềng đỏ đến mùa Thu Hà Nội..." và trên trang mạng này).
Chuyện đã 9 năm, nay bác Văn đã ngoài 100. Cầu chúc cho bác cứ giữ được như hôm nay!

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét

Nếu bạn không đăng kí mà muốn có comment thì sau khi viết nhận xét (nhớ đọc lại 1 lượt) và điền tên (hoặc nickname) của mình, rồi click vào mục "Ẩn danh" ("Chọn 1 nhận dang" ở phía dưới). Sau đó gửi nhận xét.